wanavyonutaika,” alisema.
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Ulega kutangaza
mwelekeo mpya

Habel Chidawall, Mwananchl
hchidawall@mwananchl.co.tz

Dqsioma. Mambo manne yana-
tarajiwa kuwa mjadala wakati
Wizara ya Mifugo na Uvuvi ita-
kapokuwa ikiwasilisha hotuba ya
makadirio ya mapato namatumizi
kwa mwaka 2023/24.

Waziri wa wizara hiyo, Abdal-
la Ulega. anatarajiwa kutoa
mwelekeo mpya wa sekta hiyo

‘atakapowasilisha bajeti yake ya

kwanza kama waziri kamili baada
ya kushika mikoba hiyo kutoka
kwa Mashimba Ndaki.

Miongoni mwa mambo yan-
ayotarajiwa huenda yakaibuka

.kwenye mjadala huo ni maeneo

ya malisho, uvalishaji mifugo
hereni na kesi za mifugo iliyoka-
matwa kwenye hifadhi za taifa.
U3ndeshaji uvuvi na ufugaji wa
kisasa pamoja na mikakati ya Ser-
jikali katika kuendeleza sekta hiyo
muhimu katika kukuza uchumi.

Hata hivyo, tangu ameshika
wadhifa huo, Ulega amekuwa
mstari wa mbele kutatua kero
mbalimbali za wafugaji huku
akitarajiwa kutangaza mikaka-
ti mipya kuhakikisha sekta hiyo
inakuwa na mchango mkubwa
kwa Taifa.

Lakini, atasoma hotuba yake
huku akikumbuka agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan wakati
akimuapisha Machi Mosi, mwaka
huu akimtaka kwenda kumaliza
migogoro ya ndani, ili wakafanye
kazi ili kuinyanyua wizara hiyo.

«Nakuamini na nadhani utawe-
za, kama wakati ule ulikuwa_ht_xfa—
nyi kwa sababu ulikuwa chini ya
mtu, sasa utaonekana unafanya
kwa sababu hauko chini ya mtu
au na wewe utakuwa kama wale.
Safari bado ni ndefu tuna mia-
ka miwili mbele yetu, nikuombe
ukafanye kazi,” alisema Samia.

Kuhusu migogoro ya wafugaji

“Nakuamini na nadhani
utaweza, kama wakati ule
ulikuwa hufanyi kwa sababu
ulikuwa chini ya mtu, sasa
utaonekana unafanya kwa
sababu hauko chini ya mtu
au na wewe utakuwa kama

-wale, Safari bado ni ndefu

tuna miaka miwill mbele
)l:etr. nikuombe ukafanye
azl”

Rals Samla Suluhu Hassan

na hifadhi, hivi karibuni Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa aliiagiza
Wizara ya Maliasili na Utalii kuo-
na namna ya kuifanyia marekebi-
sho sheria ya mifugo inayokutwa
ndani ya hifadhi kwani, imekuwa
na manung’uniko mengi.

Kauli hiyo ya Majaliwa ilikuja
kutokana na malalamiko kuto-
ka kwa wabunge Mwita Waitara
(Tarime Vijijini) na Philip Mulugo
(Songwe).

Hatua hiyo imetajwa kuwa ita-
kuwa suluhisho la migogoro ya
wakulima na wafugaji nchini hasa
wakati huu ambao sekta hiyo ime-
anza kuonyesha tija kwa wadau
wanaohusika nayo.

Kwa mfano, takwimu za Bodi ya
Nyama Tanzania (TMB) kwa sasa
zinaonyesha katika robo ya kwan-
za ya mwaka 2023, uuzaji wa nya-
ma nje ya nchi umeongezeka kwa

-asilimia 65.6° ikilinganishwa na

kipindi kama hicho mwaka 2022.

Kuongezeka huko kwa biashara
ya nyama nje ya nchi kulikwenda
sambamba na kuongezeka kwa
mapato yatokanayo na mauzo
ya nyama kwa asilimia 110. Kuto-
kana na mauzo hayo, mapato
yaliongezeka kutoka sh27.3 bil-
joni kwa robo ya kwanza mwa-

Wazirl wa Mifugo na Uvuvl, Ab

ka 2022 hadi Sh57.3 bilioni kwa
mwaka huu.

Jana, Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Wafugaji Tanzania,
Kusundwa Wamarwa alisema kil-
io cha wafugaji bado hakijapata
majibu japo Serikali imekuwa iki-
pambana kuwafuta machozi.

Alisema Serikali inatumia fed- -

ha nyingi kujenga majosho kwa
ajili ya wafugaji lakini, haifanyi
tafii kuhusu maeneo maalumu
kwa ajili ya wafugaji.

“Unaweka majosho halafu kes-
ho mkuu wa wilaya anahamisha
mifugo na hasemi ni mahali gani
inatakiwa kwenda. Tunatakiwa

‘tuwe na maeneo maalumu kwa

ajili ya ufugaji kama alivyaogiza
Waziri Mkuu,” alisema Wamar-
wa.

Kwa upande wake, Mwenyeki-
ti wa Chama cha Wavuvi, Bakari
Rashidi alisema wanatarajia
bajeti hiyo itajikita zaidi kwenye
uhifadhi wa mazingira, ili kulin-
da mazao ya samaki hasa katika
eneo la Ziwa Victoria.

Alisema kwa sasa maisha ya
wavuvi yamekuwa magumu kwa
kuwa samaki hawazaliani vya

MACHO NA MASIKIO YA WAFUGAJI KUELEKEZWA BUNGENI LEO MWPYNPTNGI—H Uk <.

dalah Ulega (anayezungumza) akiwa kwenye moja ya majukumu yake.

kutosha kama ilivyokuwa kipin-
di cha nyuma, lakini akasema ni
muhimu kwa Serikali kuangalia
pia kupunguza gharama za zana
Za uvuvi.

Katika bajeti iliyopita ya
2022/2023 Wizara ya Mifugo na
Uvuvi ilitengewa Sh268.25 bilioni
katika mwaka 2022/2023 ukilin-
ganisha na Sh168.2 bilioni kwa
mwaka 2020/2021.

Katika kiasi hicho cha fedha

zaidi ya robo tatu ya bajeti hiyo

ambayo ni Sh209 bilioni inalekez-
wa kwenye miradi ya maendeleo,
lengo likiwa ni kuimarisha sekta
hiyo kwa lengo la kufanya ufugaji
wakisasa.

Miongoni mwa vipaumbele
ambavyo wizara ilipanga kuvite-
keleza kwa mwaka huo, ni uhi-
milishaji, malisho na maji, tiba
na kinga ya magonjwa, ujenzi wa
bandari ya uvuvi mkoani Lindi na
ununuzi wa meli mbili za uvuvi
ambazo zimetengwa Sh36 bilioni.

Kwa sasa tayari takribani boti
za kisasa 100 kati 160 za uvuvi
zipo mbioni kukamilika ili wavuvi
wapewe kwa ajili ya shughuli za
uvuvi katika maeneo ya bahari

— utachukua miezi 24 hadi kukami-

kuu na maziwa likiwemo Victo-
ria, Tanganyika na Nyasa.

Mbali na hilo, bajeti ya wizara
hiyo inayoshia Juni, mwaka huu,
pia ilipanga kujenga bandari ya
uvuvi wilayani Kilwa ambapo,
tayari ujenzi wake umeanza na

lika kwake. Tayari hatua zote za
usanifu, uratibu zimes!
na ujenzi umeshaanza.

Kukamilika kwa Bandariyauvu-
vi kutakuwa na faida kubwa kwa
wavuvi kwani, itasaidia kutekele-
za mkakati wa Serikali wa kui-
fanya sekta hiyo kuwa miongoni
mwa sekta vinara kwenye uchumi
wa Taifa na kuzalisha ajira hasa
kwa vijana.

Kwa miaka mingi kumekuwa na
malalamiko kwa hakuna manu-
faa ya bahari kuu, lakini sababu
kuu kutokuwepo kwa bandari ya
uvuvi.

Pia bandari inayojengwa Kil-
wa itakuwa zaidi kwa sababu

_jtajumuisha eneo la viwanda vya
kuchakata samaki, maghala ya
samakd ili kuvutia meli za uvuvi.
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islllano wa
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| wa Dar es
asllimia 95,
catlka kuleta
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Imefanikiwa
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' es Salaam,
1a miradi
3 maisha ya
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kiwemo ' ya
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Watanzania
wapewa fursa
nyasi za malisho
ya mifugo

Na SCOLASTICA MSEWA, Kibaha

MENEJA wa shamba la malisho ya
mifu 11 la Vikuge |||||0£0 Kongowe,
Kibaha mkoani Pwani, Ruben Ngallo,
amewataka wafuga‘ll kujljengea
tabla ya kuandaa malisho ya mifugo
kwa kulima aina tofauti za malisho
badala ya kutegemea malisho ya
barabarani.

Aliyasema hayo alipozungumza
na waandishi wa habari shambani
hapo Vikuge Kibaha, mkoani Pwani,
uzl.

Ngallo alisema kuna magonjwa
kama TB kwa mifugo wakiwemo
ng'ombe; ambao huambukizwa
kutokana na kula chakula
kisichoandaliwa  kutoka  katika
maeneo salama hivyo, aliwataka
wafugaji kulima mashamba ga
malls%lo ya mifugo yao. jambo
ambalo pia litapunguza migogoro ya
wakulima na wafugali nchini.

KILIMO CHA MALISHO NI FURSA

Aina za nyasi
walizopanda ni pamoja
na jamii ya mikunde na
nyasi za aina tofauti,
ambazo zikikua huwa
miti mikubwa kwa
malishe ya mifugo,
ambazo huweza
kusindikwa kipindi cha
ukame.

MENEJA wa shamba la
malisho ya mifugo la Vikuge
lillopo Kongowe, Kibaha

mkoani Pwani, Ruben Ngailo
“

Hata hivyo, meneja huyo wa
shamba la~ malisho ya Mifugo
la  Vikuge, aliwataka vijana
kuchangamkia killmo cha malisho ya
mifugo, kwanl mahitaji ya malisho ni
makubwa ndani na nie ya nchi.

Alisema badala vilana kuendelea
kulalamlka ~ kwa kukosa  ajira
Wanaweza kujiajirl; kwa kulima alna
tofauti za malisho hivyo kupata fedha
kwakuwa mahitaji ni makubwa,

Ngailo alisema mwaka huy
wameongeza kiasi cha ekarl za
kullma majani ya malisho ya mifugo
kutoka ekari 230, za mwaka jana
hadi ekarl 437, mwaka huu katlka
eneo hilo la Vikuge,

AINA ZA NYAS|

Alizitaja aina za nyasiwalizopanda
nl pamoja na Jamii ya mikunde na
nyasl za alna tofauti, ambazo zikikua
huwa mitl mikubwa kwa malisho ya
mifugo, ambazo huweza kusindikwa
kipindi cha ukame.

Aldha, meneja huyo wa shamba
la malisho ya mifugo la Vikuge
alisema pla, mwaka huu wamelima
ekarl tano za mahindi lishe ya
chakula cha mifugo nchinl, Ikiwa ni
mkakatl wa kuongeza kiwango cha
malisho ya mifugo nchini.
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Ndoto
ya Samia
kuvifufua |
NARCO
yaanza
kutimia =

Na Mwandishi Wetu : —_——
SERIKALI iméiwezesha P e
Kampuni ya Ranchi za Taifa : K

- (NARCO) sh. bilioni 4.65 |

+ kununua vitendea kazi na .
ng'ombe wazazi ili kuboresha
na kuongeza uzalishaji wa
kampuni hiyo. /

Hayo yamefahamika wakati
wa ziara ya Waziri wa Mifugo
na-Uvuvi, Abdallah Ulega,
aliyoifanya katika Ranchi va
Kongwa wilayani Kongwa
jijini Dodoma mwishoni mwa

© o wiki.

. Wakati akizindua matreka
mapya matano na kupokea
ngo'mbe 1,000 kwa ajili ya
kuboresha uzalishaji wa kam-
puni ya NARCO, Ulega alim-
shukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuiwezesha kam-
Bun\ hiyo iweze kujiendesha

ibiashara. !

Alisema lengo la Rais samia
ni kuiimarisha NARCO kwa
kuboresha miundombinu
na vitendea kazi ili waweze :
kunenepesha ng'ombe, kuima- :  sita, baa
risha biashara ya nyama bora = : viwanja "

a Kongwana kuzalisha mal- ¢
isho ya mifugo kwa wingina @
kuyauza ndani na nje ya nchi.. €

. "Hivi sasa tumeshafika ka- * - : N
tika kiwango cha kuuza nje :

?(/a nchi nyama tani 12000 na  :  NaMwar

vanzia mwaka ujao na kue-
ndelea tutatoka kwenye'tani -~ : MOROGO
hizo na kutafuta tani 50000 :
na ikiwezekana mpaka tani i MWAN
100,000," alisema. i wa NsSE

Pia, alisema katika mkakati " ameushul
wa kuifufua kampuni va NAR- i wa Hifad!
CO wataanzisha skimu za un-" @ kuendele
enepeshaji wa mifugo iliny- ¢ yakeyau
ama itakayokuwa inazalishwa i indicha1
kutoka NARCO iwe naubora i ygumbuf
wa kuiuza nje ya nchi. | Edan

“Tunakusudia kwamba P4
mchango wa sekta ya mifugo Fungo,
vongezeke kutoka asilimia mjini N

saba hadi kufikia asilimia zai- : potembe
di ya 10, na hilo [inawezekana :
kwa sababu rasilimali ya kutu- :
wezesha kufikia huko tunayo,” 4
alisisitiza. : ;

Alisema, serikali ina mipango | ——
ya kuanzisha skimy za umwa-
giliaji wa malisho ili yaweze
kuzalisha kwa wingi kwa ajili
ya kuyauza ndani na nje ya

nchi.
"Kama tunavyosafirisha ma-
hindi kutoka maeneo mbalim-
bali na kuwapelekea wahitaji
tunataka pia tuzalishe malisho
kwa wingi na kuyasafirisha
kuyapeleka kwa wahitaji
waliopo ndani na nje ya nchi,”
alifafanua,..
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the exsimg credit groups m
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nory who support these com-
munnty groups
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sociations (TCAs)? These
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donors ot project ownen
providing linancinl and 1ech.
mcal support 1o small scale
fshers who adopt sustam.
bl Gubung practices

They exist 1o facilitate
members who engage in en-
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s particulacly m marine
bisdivenuty conservation
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other environmental issucs
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change by
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Addinonally, if the associa-

financial and technical sup-
port 1o smalloscale fisher-

tion 1 not representutive of
all stakeholders in the fish-
ing industry, there may be
revislance from those who
feel excluded fram decivion-
making processes

Therefine,  establishing
ccocredil  amosiations
wilal i enhancing sustain-
able fshenes wm Tanzania
These wssoctalions provide

men, enabling them 1o adopt
sustainablo fishing practices
and reduce overfishing
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eco-friendly fishing gear and
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Futhermore, these  as-
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- Samia: Wafanyakazi
- mambo yenu ni ‘fire’

Atangaza kurejesha nyongeza ya mishahara kila mwaka,
asema $3sa mambo kimya kimya, kumwagiwa posha,
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Royal Tour * | Serikali yaiongezea
yavunja rekodi TAN ZAN IA NARCO nguvu ya I'Iltall
kulfllllglla nc‘ll SERIKALI imenvezesha Kampuni ya Ranchi za Taifa

T P i {NARCO) kiasi cha shibilioni 4.65 kununua vitendea kazi
klhlashal'a TI JE ROYAL TOU R na ngombe majike, kwa lenga la kuboresha na kuongeza

»>>HABARI Uk. § uzalishaji wa kampuni >>>INAENDELEA Uk. &

I\longella azlpa nlltl
moja halmashauri
kulipa mishahara

MKUU wa Mkea wa Arusha, John

Maongella amezipa siku saba
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Mei 2, 2023 Tanzania sh 1,000 Ukweli Daima wafanyakazi wake....
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I VISHIKWAMBI>> Serikali ipo katika mazungumzo na mashirika mbalimbali kuhakikisha walimu ambao hawana vifaa hivyo wanapatlwa
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~wafanyakazi
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Dk- Ml'!“l”' >>RAIS Samia arejesha nyongeza
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MAADHIMISHO YA SHEREHE ZA MEI MDSI KITAIFA 2023

MGENI RASMI: MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, Spika wa Bunge, Dk. Tulia Acksan, Waziri wa Nchi, Ofisi ya

Chl.lﬂ Cha M:"mhe Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Profesa joyce Ndalichako, Katibu Mkuu Kiongozi Dk. Moses Kusiluka, Rais wa

Shirikisho la Vyama vya Walanyakazi Tanzanla (TUCTA), Tumainl Nyamhokya, Katibu Mkuu wa CCM Daniel Chongolo na viengoezl

chah"nl mf"mo mbalimball wakiimba wimbo wa mshikamano daima, wakati wa Sherehe ya Mel Mosi illyofanyika kitaifa katika Uwanja wa

kup“nguza alall Jamhuri, mkoani Morogoro, jana. (Picha na lkulu)
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